Home > All Stories > NYERERE ALISEMA, UJAMAA HAUKUSHINDIKANA…

NYERERE ALISEMA, UJAMAA HAUKUSHINDIKANA…

nyerere_and_sokoine

Na Daniel Mbega

KAMA kuna kitu ambacho Mwalimu Nyerere alikiabudu – mbali ya Mungu kupitia katika imani yake ya Kikatoliki – ni Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea iliyozaliwa ndani ya Azimio la Arusha, ambayo aliendelea kuihubiri na kuitetea kwa nguvu zake zote hadi kikomo cha uhai wake.

Kila alikokwenda daima alitembea na Biblia pamoja na Azimio la Arusha, akiamini kwamba misingi ambayo TANU iliiweka kwenye azimio hilo Februari 5, 1965 pale Arusha ilikuwa mizuri na ingeendelea kuwa mizuri ikiwa tu Watanzania wangemwelewa dhamira yake.

Azimio la Arusha lililohimiza Siasa ya Ujamaa na Kujitegemea bado liko katika maandiko, ikiwemo Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ingawa kwa sasa ni nadharia tu na si vitendo.

Hii inatokana na azimio hilo ‘kuuawa’ na Azimio la Zanzibar la mwaka 1991, ambalo lilileta ‘Soko Huria’ enzi za Awamu ya Pili ya uongozi chini ya Alhaj Ali Hassan Mwinyi, ambaye alitoa ruksa kwa kila kitu, zikiwemo nguo za mitumba (maarufu wakati huo kama ‘kafa Ulaya mazishi Bongo’).

Soko huria hili likatafsiriwa vibaya na watu wengi, wakiwemo watumishi wa umma ambao enzi zile za Mwalimu na siasa yake ya ujamaa na kujitegemea walijiona wameminywa, sasa wakaachana hata na misingi ya utawala bora na maadili ya uongozi wa umma, pamoja na miiko ya viongozi, na kuamua kujilimbikizia mali kadiri walivyotaka kwa kutumia nyadhifa zao, jambo ambalo TANU, na baadaye CCM, ililikemea kwa nguvu zote.

Kwa zaidi ya miaka 24 chini ya utawala wa Mwalimu Nyerere, Tanzania iliishi chini ya mfumo wa Ujamaa, siasa ambayo iliweka njia zote kuu za uchumi chini ya umiliki wa umma, ambapo wengi wanasema hali hiyo ndiyo ilichelewesha maendeleo kwa Tanzania.

Rais mstaafu wa Awamu ya Pili, Alhaj Ali Hassan Mwinyi, alikaririwa Julai 2008 akisema kwamba ujamaa ulikuwa hautekelezeki.

Ujamaa ni siasa nzuri lakini unapingana na uasili wa binadamu. Watu, wakati wote wanapenda kuwa matajiri. Hawataki kuwa maskini kwa maisha yao yote. Msingi mmoja wa ujamaa ni kwamba kusiwepo na pengo kubwa kati ya matajiri na maskini, pengo ambalo sasa tunalishuhudia huku wachache wakiwa wamejilimbikizia mali kinyume cha utaratibu na wakitamani kuendelea kuchota mali za umma na hata kununua uongozi au madaraka ili waendelee kuifaidi keki ya fursa za kiuchumi huko walio wengi wakiendelea kuogelea katika ufukara wa kutisha.

SOMA ZAIDI:http://brotherdanny5.blogspot.com/2013/10/nyerere-alisema-ujamaa-haukushindikana_14.html

 

Advertisements
Categories: All Stories
  1. No comments yet.
  1. No trackbacks yet.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s

%d bloggers like this: